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MAWASILIANO YA MAMLAKA

MAKAO MAKUU
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S.L.P 2833, Dodoma 
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Tovuti: www.ega.go.tz
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Tovuti: www.ega.go.tz

KITUO CHA UTAFITI NA UBUNIFU
Ofisi ya Rais, Menejimenti ya Utumishi wa 
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Mamlaka ya Serikali Mtandao, 

Jengo la Zamani la Maabara ya Kompyuta, 
Ndaki ya Sayansi ya Kompyuta, 
Habari na Mawasiliano (CIVE),

Chuo Kikuu cha Dodoma.
S.L.P. 2833, 40404 Dodoma
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UTANGULIZI

Mamlaka ya Serikali Mtandao (e-GA) ilianzishwa kwa Sheria Na. 10 
ya Serikali Mtandao ya Mwaka 2019 ikiwa na majumu ya Kuratibu, 

Kuendeleza, Kukuza jitihada za Serikali Mtandao pamoja na Kusimamia 
uzingatiwaji wa Sera, Sheria, Kanuni,Viwango na Miongozo ya Serikali 
Mtandao katika taasisi za umma.

Mamlaka ya Serikali Mtandao ilianza kazi rasmi kutokana na Tangazo la 
Serikali Na. 75/2020 la tarehe 7 Februari, 2020, lililoifuta iliyokuwa Wakala 
ya Serikali Mtandao (eGA).

Kuanzishwa kwa Mamlaka hii Mwaka 2019 kunaendeleza afua za Wakala 
ya Serikali Mtandao (eGA) na kuchukua sehemu ya mipango yake kwa 
sababu majukumu ya taasisi hizi yanafanana ingawa yanatofautiana kati-
ka mamlaka ya utendaji.
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DIBAJI

Mkataba huu ni ahadi ambayo Mamlaka ya Serikali Mtandao 
inaweka kama mtoa huduma kwa wateja wake na unaainisha 

viwango vya huduma zinazotolewa na Mamlaka, haki na wajibu 
wa Mamlaka na wateja katika utoaji, utumiaji wa huduma na jinsi 
wateja wanavyoweza kupata huduma hizo.

Mamlaka inakusudia kutoa huduma bora na kwa gharama nafuu ili 
kutimiza malengo yake katika kusimamia utekelezaji wa jitihada za 
Serikali Mtandao nchini. Malengo hayo ni pamoja na;

i.     Kuhakikisha kuwa, Serikali inapata tija na thamani halisi 
ya uwekezaji katika TEHAMA nchini, 

ii.   Taasisi za Umma zinatumia Miundombinu Shirikishi ya 
TEHAMA na rasilimali nyingine; 

iii.   Kutoa ushauri na msaada wa kiufundi kuhusu utekelezaji 
sahihi wa jitihada za Serikali Mtandao; 

iv.    Kuhakikisha kuwa wananchi wanapata huduma za kielek-
troni zinazotolewa na Serikali, na 

v.     Kuwajengea uwezo watumishi wa umma katika kutekele-
za majukumu yao.

Ili kuendana na mabadiliko katika utoaji wa huduma kwa umma, 
Mamlaka itafanya maboresho ya Mkataba huu mara kwa mara kul-
ingana na kasi ya maendeleo ya TEHAMA. Pia, itatoa taarifa ya 
tathmini ya huduma zake kila mwaka kama namna ya kuendelea 
kuboresha huduma kwa wateja wake.

Ni dhamira yetu kutoa huduma bora na kwa wakati kulingana 
na viwango tulivyoahidi, hivyo, ninawasihi wateja wetu kusoma, 
kuuelewa mkataba huu na kutoa mrejesho. Uzingatiwaji wa viwan-
go vilivyoainishwa na mawazo yenu yatatusaidia kuboresha hudu-
ma zetu na kufikia malengo tuliyojiwekea na Mamlaka. 

 

              Eng. Benedict B. Ndomba
              MKURUGENZI MKUU
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DIRA, DHAMIRA, KAULIMBIU NA MISINGI MIKUU
1.0   Dira
Kutambuliwa kuwa taasisi inayoongoza kwa ubunifu katika ku- 
wezesha matumizi ya TEHAMA kwa ajili ya kuboresha utoaji
huduma kwa umma.

1.1   Dhamira
Kujenga mazingira wezeshi kwa ajili ya uratibu, usimamiaji na uen- 
delezaji wa matumizi ya TEHAMA ili kuboresha utoaji wa huduma 
za Serikali kwa umma.

1.2   Kaulimbiu
Uadilifu na ubunifu kwa utoaji wa huduma bora kwa umma.

1.3   Misingi Mikuu

        1.3.1 Uadilifu
Tunafuata viwango vya uendeshaji vya hali ya juu katika 
kila tunachofanya kwa kutambua kuwa uhusiano wa kweli 
na uaminifu ni muhimu kwa mafanikio endelevu ya taasisi.

        1.3.2 Ubunifu
Tunazingatia utamaduni wa Mamlaka unaothamini uasili 
wa uvumbuzi na ubunifu katika kukuza vipaji kwa kuzin-
gatia uwazi na ari.

        1.3.3 Kuthamini Wateja
Tunajitoa kwa dhati kuwasaidia wateja wetu kutimiza 
malengo yao kwa kuelewa shughuli wanazofanya na ku-
wapa kile wanachokithamini zaidi.

        1.3.4 Kufanya kazi kwa Pamoja
Tumedhamiria kufanya kazi kwa pamoja tukiwa na 
mawasiliano sahihi ili kufikia malengo yaliyowekwa.
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        1.3.5 Ushirikiano
Tunafanya kazi kwa uwazi na taasisi za umma na wadau 
wengine huku tukibadilishana taarifa, maarifa, uzoefu na 
tukitambua kuwa tunategemeana kwa maendeleo ya 
Serikali Mtandao.

        1.3.6 Weledi
Tunazingatia ubora wa kazi kwa kiwango cha juu na kutoa 
huduma bora kwa wateja wetu.

2.0  MADHUMUNI YA MKATABA WA HUDUMA      
KWA WATEJA

Mkataba huu unalenga kuwafahamisha wateja kuhusu aina na 
huduma zinazotolewa na Mamlaka, viwango vya ubora, haki

na wajibu wa mteja. Pia, unalenga kujenga utamaduni wa watu- 
mishi wa Mamlaka kufanya kazi kwa mtazamo wa kuwajali wateja, 
kuboresha utoaji wa huduma, kuongeza uwajibikaji na kuzingatia 
viwango vilivyowekwa.

Vilevile, mkataba huu unaweka mfumo wa wazi wa kupokea mao- 
ni na malalamiko endapo huduma zinazotolewa na Mamlaka zi- 
takuwa chini ya viwango na kurudisha mrejesho kwa wateja baada 
ya kufanyiwa kazi.

3.0   WATEJA WETU
i.      Wizara, Idara, Mamlaka za Serikali, na Serikali za Mitaa
ii.     Washirika wa Maendeleo;
iii.    Umma;
iv.     Bodi ya Mamlaka
v.      Sekta Binafsi;
vi.    Asasi zisizo za Serikali;
vii.   Taasisi za Utafiti na Elimu;
viii.  Watumishi wa Umma;
ix.     Mahakama;
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x.     Mashirika ya Umma;
xi.    Bunge; na
xii.   Vyombo vya Habari na Wazabuni.

4.0 HUDUMA ZETU

Zifuatazo ni huduma zitolewazo na Mamlaka ya Serikali Mtand-
ao kwa wateja wake:
1. Kufanya tathmini ya ubora wa utoaji huduma wa mifu- 

mo ya TEHAMA kwenye Taasisi za Umma
2. Kusanifu na kutengeneza Mifumo ya TEHAMA;
3. Kuratibu na kusimamia mifumo na miundombinu shiriki-

shi ya TEHAMA katika Taasisi za Umma;
4. Kutoa ushauri wa kitaalamu wa matumizi sahihi ya 

      TEHAMA kwa taasisi za umma;
5. Kuhifadhi na kusimamia mifumo ya TEHAMA Serikali- 

ni;
6. Kutoa taarifa mbalimbali zinazohusu matumizi ya 

      TEHAMA;
7. Kufanya utafiti na kujenga uwezo katika eneo la Serikali 

Mtandao;
8. Kusimamia viwango na miongozo ya matumizi ya 

      TEHAMA;
9. Kujenga uwezo wa watumishi wa Umma;
10. Kuratibu utoaji wa huduma ya Intaneti Serikalini;
11. Kufanya mawasiliano na wateja/wadau;
12. Kutoa mrejesho wa maombi ya huduma, malalamiko na 

maoni ya wateja na wadau; na
13. Kutoa fursa ya utekelezaji wa Miradi ya TEHAMA kwa 

utaratibu wa ushirikiano wa ubia kati ya Mamlaka na Sek-
ta Binafsi (PPP).
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5.0   VIWANGO VYA HUDUMA ZETU

Viwango vya huduma za Mamlaka kwa wadau na wateja wake 
katika maeneo tajwa hapo juu vitakuwa kama ifuatavyo:

5.1  Kufanya Tathmini ya Ubora wa Mifumo ya TEHAMA 
       Serikalini

5.1.1 Tutatathmini ubora wa Mifumo ya TEHAMA kwa Taasisi  
za Umma kwa kuzingatia viwango vya Serikali vinavyo-
endana na viwango vya Kimataifa.

5.1.2 Tutafanya tathmini na kutoa taarifa ya uzingatiwaji wa Vi-
wango vya Serikali Mtandao ndani ya siku kumi na nne  
(14) baada ya tathmini kukamilika.

5.2  Kusanifu na Kutengeneza Mifumo ya TEHAMA
5.2.1 Tutatengeneza Tovuti za kawaida na zisizo na mahita-

ji maalum ndani ya siku ishirini na nane (28) na Tovuti 
Kuu ndani ya siku hamsini na sita (56) baada ya kupokea 
maombi.

5.2.2 Tutatengeneza Mifumo ya Serikali Mtandao kwa Taasisi 
za Umma kwa kuzingatia viwango vya Serikali Mtandao 
na muda uliowekwa kwa mujibu wa masharti ya mkata-
ba wa ujenzi wa Mfumo husika.

5.3   Utaratibu na Usimamizi wa Mifumo na Miundombinu 
        Shirikishi ya TEHAMA kwa Taasisi za Umma

5.3.1 Tutatoa ushauri wa kitaalamu kuhusu viwango vya seh-
emu za kutunzia Mifumo ya TEHAMA (Hosting Envi-
ronment) kwa kuzingatia Viwango vya Serikali Mtandao 
ndani ya siku kumi na nne (14) baada ya kupokea maom-
bi.

5.3.2 Tutazisaidia Taasisi za Umma katika kutengeneza Miun-
dombinu ya Serikali Mtandao kwa kuzingatia Viwango 
vya Serikali Mtandao.

5.3.3 Tutaratibu na kugawa namba za msimbo yaani USSD na 
SMS kwa Taasisi za Umma ndani ya siku tatu (3) za kazi.

5.3.4 Tutatoa huduma ya Mfumo Shirikishi wa Ofisi Mtandao 
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(GeOS) ndani ya siku saba (7) za kazi baada  ya kupokea 
maombi na Taasisi ya Umma kukidhi vigezo na masharti.

5.3.6 Tutatoa huduma ya Mfumo Shirikishi wa Kusimamia 
Shughuli na Rasilimali za Taasisi (ERMS) ndani ya siku 
sitini (60) baada ya kupokea maombi na taasisi ya umma 
kukidhi vigezo na masharti.

5.3.7 Tutatoa huduma ya Mfumo Shirikishi wa Baruapepe Ser-
ikalini (GMS) ndani ya siku tatu (3) za kazi baada ya ku- 
pokea maombi na Taasisi ya Umma kukidhi vigezo na 
masharti.

5.3.8 Tutaziunganisha Taasisi za Umma kwenye Mfumo Shirik-
ishi wa Huduma za Serikali kupitia Simu za Mkononi 
ndani ya siku tatu (3) za kazi baada ya kupokea maombi 
na Taasisi za umma kukidhi vigezo na masharti.

5.3.9 Tutaziunganisha Taasisi za Umma kwenye Mtandao wa 
Mawasiliano wa Serikali ndani ya siku saba (7) za kazi 
baada ya kupokea maombi na Taasisi ya Umma kukidhi 
vigezo na masharti.

5.3.10 Tutasajili anuani za Tovuti za Taasisi za Umma ndani ya  
siku tatu (3) za kazi baada ya kupokea maombi.

5.4  Kutoa Ushauri wa Kitaalamu wa Matumizi sahihi ya 
       TEHAMA kwa Taasisi za Umma

5.4.1 Tutatoa ushauri kuhusu utengenezaji wa Sera, Mikaka-
ti na Miongozo mbalimbali ya TEHAMA ndani ya siku 
kumi na nne (14) kwa kuzingatia Viwango vya Serikali 
Mtandao.

5.4.2 Tutashirikiana na Taasisi za Umma husika katika kutenge- 
neza Sera, Mikakati na Miongozo mbalimbali ya TEHA-
MA ndani ya siku sitini (60) kwa kuzingatia Viwango na 
Miongozo ya Serikali Mtandao.

5.4.3 Tutatoa ushauri wa kitaalamu wa ununuzi wa vifaa vya 
TEHAMA kwa Taasisi za Umma kwa kuzingatia Viwan-
go vya Serikali Mtandao ndani ya siku kumi na nne (14) 
baada ya kupokea maombi.

5.4.4 Tutatoa ushauri kuhusu matumizi bora, sahihi na salama 
ya TEHAMA kwa kuzingatia miongozo mbalimbali iliy-
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otolewa na Serikali.
5.4.5 Tutapitia maandiko ya Miradi ya TEHAMA kwa Taasisi 

za Umma na kutoa idhini ndani ya siku kumi na nne (14) 
za kazi baada ya kupokea andiko la Mradi;

5.4.6 Tutatoa msaada wa kiufundi wa matumizi ya TEHAMA 
kwa Taasisi za Umma ndani ya saa ishirini na nne (24) 
kwa tatizo dogo na siku tatu (3) kwa tatizo kubwa.

5.5 Uhifadhi na Usimamizi wa Mifumo na Miundombinu ya 
        TEHAMA ya Serikali

5.5.1 Tutatoa nafasi za kuhifadhi Tovuti, Taarifa mbalimbali na 
Mifumo ya TEHAMA ya Taasisi za Umma ndani ya siku 
saba (7) baada ya kukidhi vigezo na masharti.

5.6  Utoaji wa Taarifa mbalimbali zinazohusiana na Matumizi ya 
TEHAMA
5.6.1 Tutatoa taarifa za utekelezaji/utendaji wa shughuli za 

Mamlaka ndani ya miezi mitatu (3) baada ya kuisha kwa 
kipindi cha utekelezaji;

5.6.2 Tutakuwa wazi katika kutoa huduma zetu kwa wateja, 
kuwasaidia wateja na kuwapa taarifa zote kuhusu hudu-
ma, gharama na mafanikio yetu ya kila mwaka.

5.7  Kufanya Utafiti na Kujenga Uwezo katika eneo la  Serikali 
Mtandao
5.7.1 Tutatoa matokeo ya Utafiti unaohusu Serikali Mtandao 

ndani ya siku thelathini (30) baada ya utafiti husika 
          kukamilika;
5.7.2 Tutaanza kutumia matokeo ya Tafiti zilizofanywa na 

Mamlaka ndani ya siku sitini (60) baada ya kutolewa kwa 
matokeo ya utafiti husika;

5.7.3 Tutasajili Tafiti kwenye Mamlaka zinazohusika ndani ya 
siku tisini (90) baada ya Tafiti husika kukamilika;

5.7.4 Tutatumia Tafiti zilizofanywa naTaasisi nyingine za 
Umma na kuidhinishwa na Mamlaka za Utafiti ndani ya 
siku sitini (60) baada ya kuidhinishwa; na

5.7.5 Tutashirikiana na Taasisi nyingine za Umma katika kufa-
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nya utafiti na kutumia matokeo ya Tafiti hizo.

5.8  Kusimamia Viwango na Miongozo ya Matumizi ya TEHAMA;
5.8.1 Tutatengeneza na kuboresha Viwango na Miongozo ya 

utekelezaji wa Serikali Mtandao kwa Taasisi za Umma 
kwa kuzingatia viwango vya kimataifa;

5.8.2 Tutafanya ukaguzi wa utekelezaji wa jitihada za Serikali 
Mtandao kwa kuzingatia Viwango na Miongozo ya Seri-
kali Mtandao.

5.8.3 Tutatoa taarifa za ukaguzi kwa kuzingatia Viwango na 
Miongozo ya Serikali Mtandao ndani ya siku kumi na 
nne (14) za kazi baada ya ukaguzi kukamilika;

5.8.4 Tutatoa taarifa ya jumla ya uzingatiaji wa viwango (com-
pliance reports) kila robo ya mwaka wa fedha.

5.9  Kujenga uwezo wa watumishi wa Taasisi za Umma;
5.9.1 Tutatoa mafunzo kwa watumishi wa Taasisi za Umma 

kwa kuzingatia “Mpango wa Mafunzo na Maendeleo ya 
Watumishi wa Taaluma ya TEHAMA”

5.9.2 Tutatoa mafunzo kwa watumishi wa Taasisi za Umma 
ndani ya siku kumi na nne (14) baada ya kupokea maom-
bi.

5.10 Kuratibu Utoaji wa huduma ya Intaneti ya Serikali
5.10.1 Tutaratibu na kugawa intaneti (bandwidth) kwa Taasi-

si za Umma ndani ya siku saba (7) baada ya kupokea 
maombi.

5.10.2  Tutahakikisha upatikanaji wa huduma ya intaneti si chi-
ni ya asilimia tisini na saba (97) kwa Mwaka.

5.11 Mawasiliano na Wateja
5.11.1 Tutakiri kupokea baruapepe na kumtaarifu mteja ndani 

ya masaa ishirini na manne (24);
5.11.2 Tutajibu barua ndani ya siku tano (5) za kazi;
5.11.3 Tutapokea simu za ofisi ndani ya miito mitatu (3) kwa 

kuji tambulisha jina binafsi na jina la Mamlaka.
5.11.4 Tutahuisha taarifa katika Tovuti ya Mamlaka ndani ya 
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siku tatu (3) baada ya kutoa au kupokea taarifa mpya.

5.12 Kutoa Mrejesho wa Maombi ya Huduma, Malalamiko na 
Maoni ya wateja
5.12.1 Tutapokea malalamiko na mrejesho kutoka kwa wateja 

kupitia Mfumo wa e-Mrejesho, kwa njia ya simu, baru-
apepe, sanduku la maoni na fomu maalum za mrejesho 
zilizopo katika tovuti ya Mamlaka.

5.12.2  Tutashughulikia malalamiko madogo ndani ya siku tatu 
(3) na makubwa ndani ya siku thelathini (30) na kutoa 
mrejesho kwa kuzingatia Muongozo wa Serikali.

5.13 Kutoa Fursa ya Kutekeleza Mfumo wa Ushirikiano kwa Ubia 
kati ya Mamlaka na Sekta Binafsi (PPP)
5.13.1 Tutashirikiana na Sekta binafsi katika utoaji wa hudu-

ma za TEHAMA kwa kufuata Viwango na Miongozo ya 
Mamlaka; na

5.13.2 Tutabainisha maeneo tunayoweza kushirikiana na sekta 
binafsi kwa utaratibu wa ubia (PPP).

6      WAJIBU WA MAMLAKA KWA MTEJA

Mamlaka ina wajibu ufuatao kwa mteja kulingana na huduma 
inazozitoa;

6.1   Kutoa huduma kwa kuzingatia Viwango na Miongozo    
        iliyowekwa
6.2   Kushughulikia malalamiko ya mteja
6.3   Kutoa ushauri wa kitaalamu na msaada wa kiufundi kwa 

mteja
6.4   Kutoa taratibu, maelezo na maelekezo sahihi
6.5   Kutunza taarifa za wateja
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7     HAKI NA WAJIBU WA MTEJA
7.1   Haki za Mteja
Mteja wa Mamlaka ya serikali Mtandao ana haki zifuatazo:

7.1.1  Kupata maelezo sahihi kuhusu kazi za Mamlaka;
 7.1.2   Kupata huduma bora na kwa wakati kulingana na 
            maombi yake.
7.1.3  Kupata haki ya kusikilizwa;
7.1.4  Kupata ushauri wa kitaalamu na msaada wa kiufundi;
7.1.5  Kutunziwa siri kwa taarifa alizotoa kwa Mamlaka kama
          atahitaji hivyo;
7.1.6  Kupata taarifa ya maendeleo ya kazi yake; na

7.2  Wajibu wa Mteja
 7.2.1   Kutoa maelezo sahihi kuhusiana na huduma anayohitaji;
 7.2.2   Kufanya malipo ya huduma aliyopewa kwa wakati 
            ili kuepuka kukatwa kwa huduma hiyo;
 7.2.3   Kusikiliza na kuzingatia ushauri wa kitaalamu aliopewa;
 7.2.4   Kutoa ushirikiano kwa watumishi wa Mamlaka pale
            inapohitajika ili aweze kuhudumiwa vizuri; na
 7.2.5 Kuzingatia na kuheshimu Sheria, Kanuni na Taratibu 

zilizowekwa.
 7.2.6  kuwasilisha malalamiko kwa kuzingatia taratibu zilizow 

ekwa na Mamlaka.

8     KUTOA MREJESHO

Mteja anashauriwa kutoa mrejesho wa huduma aliyopewa kwa 
njia ya ana kwa ana, simu, barua, baruapepe na nukushi. Mre- 

jesho huo unaweza kuwa wa ushauri, malalamiko au pongezi kwa 
lengo la kuboresha huduma zetu. Aidha, mteja anaweza kutumia 
Mfumo wa e-Mrejesho.
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9     WITO

Mamlaka inakaribisha maoni, mapendekezo, pongezi na malala- 
miko kutoka kwa wateja wetu. Tunaahidi kuwa tutaheshimu 

hoja zote na kuzifanyia kazi kwa wakati. Mawasiliano yanaweza 
kufanywa kwa njia zifuatazo:- baruapepe, simu, nukushi, ana kwa 
ana au kupitia tovuti ya Mamlaka www.ega.go.tz. Aidha, kusikiliza 
na kuona huduma zetu tembelea eGA Online TV kupitia https:// 
www.youtube.com/c/eGATV.
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MAKAO MAKUU
Ofisi ya Rais, Menejimenti ya Utumishi wa Umma na Utawala Bora

Mamlaka ya Serikali Mtandao,
Mtumba-Mtaa wa Mtandao

S.L.P 2833, Dodoma
Baruapepe: info@ega.go.tz 

Tovuti: www.ega.go.tz


